Giải câu 1 trang 102 sách toán VNEN lớp 5
C. Hoạt động ứng dụng
Bà dẫn bạn My đi mua sữa. Trên kệ của siêu thị có hai loại sữa bột của cùng một hãng sản xuất. Loại thứ nhất là một hộp gồm 3 gói bằng giấy, mỗi gói chứa 0,375kg sữa bột, giá bán mỗi gói là 54000 đồng. Loại thứ hai là một hộp gồm 4 lọ thủy tinh, mỗi lọ chứa 0,275kg, giá bán mỗi lọ là 41900 đồng. Em hãy giúp bạn My tính toán để khuyên bà nên mua loại nào thì được nhiều sữa hơn và tiết kiệm chi phí hơn nhé, biết rằng chất lượng sữa là như nhau.
Bài làm:
Loại sữa hộp bằng giấy nặng số kg là: 3 x 0,375 = 1,125 (kg)
Số tiền phải trả cho loại sữa hộp bằng giấy là: 54000 x 1,125 = 60750 (đồng)
Loại sữa lọ thủy tinh nặng số kg là: 4 x 0,275 = 1,1 (kg)
Số tiền phải trả cho loại sữa lọ thủy tinh là: 1,1 x 41900 = 46090 (đồng)
=>Như vậy, loại sữa băng lọ thủy tinh chỉ ít hơn 0,025kg nhưng rẻ hơn 14660 đồng.
Vậy bà nên mua loại sữa gồm 4 lọ thủy tinh
Xem thêm bài viết khác
- Giải câu 3 trang 95 sách toán VNEN lớp 5
- Giải câu 3 trang 53 VNEN toán 5 tập 1
- Giải toán VNEN 5 bài 45: Chia một số thập phân cho một số thập phân
- Giải toán VNEN 5 bài 40: Chia một số thập phân cho một số tự nhiên
- Giải câu 4 trang 103 sách VNEN toán 5
- Giải câu 1 trang 134 sách VNEN toán 5 tập 1
- Giải câu 2 trang 116 sách VNEN toán 5 tập 1
- Giải câu 2 trang 22 VNEN toán 5 tấp 1
- Giải câu 2 trang 145 sách VNEN toán 5 tập 1
- Giải câu 3 trang 89 sách toán VNEN lớp 5
- Giải câu 1 trang 18 VNEN toán 5 tập 1
- Giải câu 3 trang 97 sách toán VNEN lớp 5