Giải câu 11 Bài 1: Dao động điều hòa Vật lí 12 trang 9
18 lượt xem
Câu 11: SGK Vật lí 12 – Trang 9:
Một vật chuyển động điều hòa phải mất 0,25 s để đi từ điểm có vận tốc bằng 0 tới điểm tiếp theo cũng có vận tốc bằng 0. Khoảng cách giữa hai điểm là 36 cm. Tính:
a) Chu kì.
b) Tần số.
c) Biên độ.
Bài làm:
a) Vật có vận tốc bằng 0 khi vật ở vị trí biên, khoảng thời gian giữa hai lần liên tiếp vận tốc bằng 0 là T/2.
Vậy chu kì dao động của vật là: T = 2.0,25 = 0,5 (s).
b) Tần số dao động là: f = 1/T = 1/0,5 = 2 Hz.
c) Quãng đường vật đi được giữa hai lần vật có vận tốc bằng 0 là 2A.
Biên độ dao động của vật là: A = 36 cm : 2 = 18 cm.
Xem thêm bài viết khác
- Giải vật lí 12: Bài tập 8 trang 187 sgk
- Câu 5 trang 55 sgk: Cường độ âm được đo bằng gì?
- Mối liên hệ giữa dao động điều hòa và chuyển động tròn đều thể hiện ở chỗ nào?
- Kết luận quan trọng rút ra từ thí nghiệm Y-âng là gì?
- Một khe hẹp F phát ánh sáng đơn sắc, bước sóng $\lambda $ = 600 nm chiếu sáng hai khe hẹp F1, F2 song song với F và cách nhau 1,2 mm.
- Sóng cơ là gì? câu 1 trang 40 bài sóng cơ và sự truyền sóng cơ
- Nêu định luật biến thiên của điện tích của một bản tụ điện và cường đôj dòng điện trong mạch dao động.
- Giải câu 8 bài 30: Hiện tượng quang điện. Thuyết lượng tử ánh sáng sgk vật lí 12 trang 158
- Công suất điện tiêu thụ trong một mạch điện xoay chiều phụ thuộc vào những đại lượng nào ?
- Giải bài 30 vật lí 12: Hiện tượng quang điện. Thuyết lượng tử ánh sáng
- Giải vật lí 12: Bài tập 6 trang 198 sgk
- Giải vật lí 12: Bài tập 9 trang 173 sgk