Giải câu 5 bài 44: Bài luyện tập 8
9 lượt xem
Câu 5 : Trang 151 sgk hóa 8
Hãy trình bày cách pha chế:
a) 400 g dung dịch CuSO4 4%.
b) 300 ml dung dịch NaCl 3M.
Bài làm:
a) Tìm các đại lượng liên quan:
Ta có: mCt =
=> mdm = mdd – mct = 400 – 16 = 384 g
Cách pha chế:
Câ 16 g CuSO4 khan (màu trắng) cho vào cốc có dung tích 100 ml.
Cân hoặc đong 384 g nước cất rồi đổ dần dần vào cốc và khuấy kĩ cho CuSO4 tan hết.
b) Tìm các đại lượng liên quan:
Ta có: nct =
mct = 58,5 .0,9 = 52,65 (g)
Cách pha chế:
Cân lấy 52,65 g NaCl cho vào cốc thủy tinh.
Đổ dần dần nước cất vào và khuấy nhẹ đủ 300 ml. Ta được 300 ml dung dịch CuSO4 3M
Xem thêm bài viết khác
- Giải bài 17 hóa học 8: Bài luyện tập 3
- Giải câu 3 bài 34: Bài luyện tập 6
- Giải bài 3 hóa học 8: Bài thực hành 1: Tính chất nóng chảy của chất. Tách chất từ hỗn hợp
- Giải bài 32 hóa học 8: Phản ứng oxi hóa khử
- Giải bài 19 hóa học 8: Chuyển đổi giữa khối lượng, thể tích và lượng chất
- Giải câu 5 bài 28: Không khí Sự cháy
- Giải câu 1 bài 33: Điều chế khí hiđro Phản ứng thế
- Giải câu 3 bài 36: Nước
- Giải câu 3 bài 6: Đơn chất và hợp chất phân tử
- Giải câu 2 bài 8: Bài luyện tập 1
- Giải câu 6 bài 29: Bài luyện tập 5
- Giải câu 2 bài 19: Chuyển đổi giữa khối lượng, thể tích và lượng chất