Giải câu 6 bài 18: Nhôm
Câu 6.(Trang 58 SGK)
Để xác định thành phần phần trăm khối lượng của hỗn hợp A gồm bột nhôm và bột magie, người ta thực hiện hai thí nghiệm sau :
Thí nghiệm 1: Cho m gam hỗn hợp A tác dụng hết với dung dịch H2SO4 loãng dư, thu được 1568 ml khí ỏ điều kiện tiêu chuẩn.
Thí nghiệm 2: Cho m gam hỗn hợp A tác dụng với dung dịch NaOH dư, sau phản ứng thấy còn lại 0,6 gam chất rắn.
Tính phần trăm khối lượng của mỗi chất trong hỗn hợp A.
Bài làm:
Thí nghiệm 2:
Chỉ có Al tác dụng với dung dịch NaOH và bị hòa tan hết vì NaOH dư.
=>Chất rắn còn lại là Mg = 0,6 (g) =>nMg = 0,6/24 = 0,025 mol
Thí nghiệm 1
Số moi H2 = 1,568 : 22,4 = 0,07 mol. Gọi x là số mol Al.
PTHH:
2Al + 3H2SO4 → Al2(SO4)3 + 3H2
(mol) x 1,5x
Mg + H2SO4 → MgSO4 + H2
(mol) 0,025 0,025
Theo hiđro, ta có: 1,5x + 0,025 = 0,07 => x = nAl = 0,03 (mol)
Khối lượng của hỗn hợp: m = mMg + mAl = 0,6 + 0,03.27 = 1,41 gam
%Mg = (0,6/1,41).100% = 42,55%;
%Al = 100% - 42,55% = 57,45%.
Xem thêm bài viết khác
- Giải câu 2 bài 32: Luyện tập chương 3: Phi kim Sơ lược về bảng tuần hoàn các nguyên tố đã học
- Giải câu 4 bài 37: Etilen
- Giải câu 1 bài 18: Nhôm
- Hướng dẫn giải câu 7 bài 16: Tính chất hóa học của kim loại
- Giải câu 1 bài 28: Các oxit của cacbon
- Giải câu 2 bài 2: Một số oxit quan trọng Tiết 2
- Giải câu 4 bài 24: Ôn tập học kì 1
- Giải bài 9 hóa học 9: Tính chất hóa học của muối
- Giải câu 2 bài 22: Luyện tập chương 2 Kim loại
- Giải câu 1 bài 41: Nhiên liệu
- Giải bài 39 hóa học 11: Dẫn xuất halogen của hidrocacbon sgk trang 174
- Giải câu 3 bài 39: Benzen