Giải câu 6 bài 2: Một số oxit quan trọng Tiết 2
7 lượt xem
Câu 6.(Trang 11/SGK)
Dẫn 112 ml khí SO2 (đktc) đi qua 700 ml dung dịch Ca(OH)2 có nồng độ 0,01 M, sản phẩm là muối canxi sunfit.
a) Viết phương trình hóa học
b) Tính khối lượng các chất sau phản ứng.
Bài làm:
nSO2 = 0,112/22,4 =0,005 (mol)
nCa(OH)2 = 0,01.700/1000 =0,007 (mol)
a) Phương trình phản ứng hóa học:
SO2 (k) + Ca(OH)2 (dd) → CaSO3(r )+ H2O
Bđ 0,005 0,007
Pư 0,005 0,005 0,005
b) Khối lượng các chất sau phản ứng :
Khối lượng các chất sau phản ứng :
nCaSO3 = nSO2 = 0,005 mol, có khối lượng là :
⇒ mCaSO3 = 120.0,005 = 0,6 (g)
nCa(OH)2 dư = 0,007 – 0,005 = 0,002 (mol)
⇒ mCa(OH)2 dư = 74.0,002 = 0,148 (g)
Xem thêm bài viết khác
- Giải bài 55 hóa học 9: Thực hành: Tính chất của gluxit
- Giải câu 3 bài 28: Các oxit của cacbon
- Giải bài 29 hóa học 9: Axit cacbonic và muối cacbonat
- Giải câu 1 bài 44: Rượu etylic
- Giải câu 3 bài 2: Một số oxit quan trọng Tiết 2
- Giải bài 47 hóa học 9: Chất béo
- Giải câu 5 bài 29: Axit cacbonic và muối cacbonat
- Giải câu 4 bài 48: Luyện tập: Rượu etylic, axit axetic và chất béo
- Giải câu 5 bài 48: Luyện tập: Rượu etylic, axit axetic và chất béo
- Giải câu 2 bài 26: Clo
- Giải câu 3 bài 34: Khái niệm về hợp chất hữu cơ và hóa học hữu cơ
- Hướng dẫn giải câu 1 bài 16: Tính chất hóa học của kim loại