Hãy tính nhiệt lượng Q mà nước và bình nhôm nhận được trong thời gian đó.
13 lượt xem
Câu 2. (Trang 45 SGK vật lí 9)
Hãy tính nhiệt lượng Q mà nước và bình nhôm nhận được trong thời gian đó.
Bài làm:
Theo công thức tính nhiệt lượng theo nhiệt dung riêng, ta có trong 300s:
- Nhiệt lượng mà nước thu được là: Q1 = c1m1 ∆to = 4200.0,2.9,5 = 7980 J.
- Nhiệt lượng mà bình nhôm thu được là: Q2 = c2m2 ∆to = 880.0,078.9,5 = 652 J.
=>Tổng nhiệt lượng nước và bình nhôm nhận được là : Q = Q1 + Q2 = 7980 + 652 = 8632 J.
Xem thêm bài viết khác
- Giải bài 39 vật lí 9: Tổng kết chương II: Điện từ học
- Giải bài 51 vật lí 9: Bài tập quang hình học
- Cho nhận xét về chiều của đường sức từ ở hai đầu ống dây so với chiều các đường sức từ ở hai cực của thanh nam châm?
- Quan sát ảnh chụp, hình 10.1 (hoặc biến trở thật) để nhận dạng các loại biến trở.
- Hướng dẫn giải câu 3 bài 6: Bài tập vận dụng định luật Ôm
- Quan sát lại thí nghiệm ở hình 42.2 và cho biết điểm hội tụ F của chùm tia ló nằm trên đường thẳng chứa tia tới nào ? Hãy biểu diễn chùm tia tới và chùm tia ló trong thí nghiệm này trên hình 42.4 sgk Vật lí 9 trang 114
- Giải câu 3 bài 54: Sự trộn các ánh sáng màu sgk Vật lí 9 trang 143
- Nêu những điểm giống nhau về cấu tạo giữa con mắt và máy ảnh. sgk Vật lí 9 trang 128
- Giải câu 9 bài 53: Sự phân tích ánh sáng trắng sgk Vật lí 9 trang 141
- Một biến trở con chạy có điện trở lớn nhất là 20
- Giải câu 26 bài 58: Tổng kết chương III: Quang học sgk Vật lí 9 trang 152
- Hãy tìm cách nhận biết thấu kính hội tụ trong hai loại thấu kính có ở trong phòng thí nghiệm. sgk Vật lí 9 trang 119