Một chiếc thuyền buồm chạy ngược dòng sông, sau 1 giờ đi được 10 km. Một khúc gỗ trôi theo dòng sông, sau 1 phút trôi được 100/3 (m)
166 lượt xem
Câu 5: SGK trang 38:
Một chiếc thuyền buồm chạy ngược dòng sông, sau 1 giờ đi được 10 km. Một khúc gỗ trôi theo dòng sông, sau 1 phút trôi được 100/3 (m). Vận tốc của thuyền buồm so với nước bằng bao nhiêu?
A. 8 km/h.
B. 10 km/h.
C. 12 km/h.
D. Một đáp số khác.
Bài làm:
Chọn đáp án C.
Giải thích:
Vận tốc của nước so với bờ chính là vận tốc của khúc gỗ: vnb = (100/3) : 60 = 5/9 (m/s).
Vận tốc của thuyền so với bờ là: vtb = 10.103 : 3600 = 25/9 (m/s)
Vận tốc của thuyền so với nước là: vtn = vtb + vnb = (25/9) + (5/9) = 10/3 (m/s) = 12 (km/h).
Xem thêm bài viết khác
- Trọng tâm của một vật là gì? Trình bày phương pháp xác định trọng tâm của vật phẳng, mỏng bằng thực nghiệm.
- Giải câu 4 bài 37: Các hiện tượng bề mặt của chất lỏng sgk vật lí 10 trang 202
- Phát biểu và viết công thức lực hướng tâm.
- Cơ năng của một vật là một đại lượng
- Viết các phương trình của hai chuyển động thành phần của chuyển động ném ngang và cho biết tính chất của mỗi chuyển động thành phần.
- Giải câu 4 bài 39: Độ ẩm của không khí sgk vật lí 10 trang 213
- Giải bài 26 vật lí 10: Thế năng
- Ngẫu lực là gì? Nêu một vài ví dụ về ngẫu lực
- Giải câu 2 bài 36: Sự nở vì nhiệt của vật rắn sgk vật lí 10 trang 197
- Chuyển động nào dưới đây là chuyển động tròn đều?
- Thế nào là cân bằng bền, không bền, phiếm định?
- Giải câu 1 bài 36: Sự nở vì nhiệt của vật rắn sgk vật lí 10 trang 197