Đáp án câu 3 đề kiểm tra học kỳ 2 (Đề 3) Vật lý 8
4 lượt xem
Câu 3:
Một cần cẩu nhỏ khi hoạt động với công suất 2000W thì nâng được một vật nặng 150kg lên đều đến độ cao 15m trong 17 giây.
a, Tính công mà máy đã thực hiện trong thời gian nâng vật.
b, Tính hiệu suất của máy trong quá trình làm việc?
Bài làm:
Tóm tắt:
P = 2000W; m = 150kg; h = 15m; t = 30s
a, Công mà máy thực hiện trong thời gian nâng vật (Chính là công toàn phần):
Atp = P . t = 2000 . 17 = 34000 (J )
b, Lực nâng vật lên đều: F = 10 . m = 10 . 150 = 1500 (N)
- Công có ích nâng vật lên trực tiếp:
Ai = F . h = 1500 . 15 = 22500 (J)
- Hiệu suất làm việc của máy:
H =
Xem thêm bài viết khác
- Giải câu 1 bài 18: Câu hỏi ôn tập và tổng kết chương 1: Cơ học sgk Vật lí 8 trang 65
- Giải bài tập câu 7 Bài 10: Lực đẩy Ác si mét
- Giải câu 3 bài 21: Nhiệt năng sgk Vật lí 8 Trang 75
- Tại sao quả cân A ban đầu đứng yên ?
- Hãy nêu thêm ví dụ về chuyển động thẳng, chuyển động cong, chuyển động tròn thường gặp trong đời sống.
- Tại sao có hiện tượng khuếch tán ? Hiện tượng khuếch tán xảy ra nhanh hay chậm đi khi nhiệt độ giảm ? sgk Vật lí 8 trang 103
- Các em hãy nghĩ ra một thí nghiệm đơn giản để minh họa việc làm tăng nhiệt năng của một vật bằng cách truyền nhiệt sgk Vật lí 8 Trang 75
- Hình 8.9 (SGK) vẽ một bình kín có gắn thiết bị dùng để biết mực chất lỏng chứa trong nó.
- Giải câu 2 bài 26: Năng suất tỏa nhiệt của nhiên liệu sgk Vật lí 8 trang 92
- Giải câu 4 bài 27: Sự bảo toàn năng lượng trong các hiện tượng cơ và nhiệt sgk Vật lí 8 trang 96
- Trả lời câu hỏi C1 bài 27: Sự bảo toàn năng lượng trong các hiện tượng cơ và nhiệt sgk Vật lí 8 trang 94
- Biểu diễn các lực sau đây :