Em hãy tính toán điện năng tiêu thụ gồm một bóng đèn 220V - 40W, mỗi ngày bật 5 giờ; một bình nước nóng 220V - 1800W, mỗi ngày bật 2 giờ trong vòng một tháng (30 ngày)
78 lượt xem
2. Em hãy tính toán điện năng tiêu thụ gồm một bóng đèn 220V - 40W, mỗi ngày bật 5 giờ; một bình nước nóng 220V - 1800W, mỗi ngày bật 2 giờ trong vòng một tháng (30 ngày)
Bài làm:
Một tháng một bóng đèn bật số giờ là: 5 x 30 = 150 (giờ)
Một tháng bóng đèn tiêu thụ số điện là: 150 x 40 = 6000 (Wh) = 6 (kWh)
Một tháng bình nước nóng bật số giờ là: 2 x 30 = 60 (giờ)
Một tháng bình nước nóng tiêu thụ số điện là: 1800 x 60 = 108000 (Wh) = 108 (kWh)
=> Vậy một tháng tiêu thụ hết số điện là: 6 + 108 = 114 (kWh)
Xem thêm bài viết khác
- Để trong nhà có điện, em thấy mạng điện gồm có những gì? Để lấy điện đun nước, nấu cơm em cắm dây vào vị trí nào trong nhà?
- Hãy mô tả quy trình chế tạo một con dao bằng phương pháp thủ công theo trình tự các ảnh trên hình 3.1
- Kể tên các loại khớp động có trong chiếc xe đạp của em và nêu rõ chúng thuộc loại khớp nào?
- Hãy xếp các vật liệu, đô vật và chi tiết trong hình 7.1 thành hai nhóm kim loại đen và kim loại màu
- Công nghệ 8 VNEN bài 2: Tiêu chuẩn trình bày bản vẽ
- Hãy kể tên một số máy móc, thiết bị dùng trong sản xuất nông, lâm, ngư nghiệp mà em biết
- Điền các từ, cụm từ cho dưới đây vào chỗ trống cho phù hợp: Quay, tịnh tiến, lắc, vừa tịnh tiến vừa quay, vừa tịnh tiến vừa lắc
- Công nghệ 8 VNEN bài 8: Đồ dùng loại điện - cơ
- Công nghệ 8 VNEN bài 1: Vai trò của bản vẽ kĩ thuật trong đời sống và sản xuất
- Đại lượng điện nào của dụng cụ điện cho chúng ta biết đồ dùng đó có sử dụng được với mạng điện trong gia đình hay không?
- Đọc lại thông tin ở hoạt động trên và trả lời các câu hỏi sau:
- Ứng dụng của đèn Led ngoài ứng dụng để chiếu sáng trong gia đình?