Giải bài 3 trang 55 vở bài tập toán 5 tập 2
76 lượt xem
Bài 3: Trang 55 vở bài tập toán 5 tập 2
Một máy đóng đồ hộp cứ 5 phút thì đóng được 60 hộp. Hỏi phải mất bao nhiêu thời gian để máy đó đóng được 12000 hộp ?
Bài làm:
Bài giải:
Cách 1:
Một phút máy đóng được số hộp là:
60 : 5 = 12 (hộp)
Vậy để đóng 12000 hộp thì cần số thời gian là:
12000 : 12 = 1000 (phút)
1000 phút = 16 giờ 40 phút
Đáp số: 16 giờ 40 phút
Cách 2:
Thời gian máy đóng 1 hộp là :
5 : 60 =
Thời gian máy đóng 12000 hộp là :
1000 phút = 16 giờ 40 phút
Đáp số : 16 giờ 40 phút
Xem thêm bài viết khác
- Giải vbt toán 5 tập 2 bài 101: luyện tập về tính diện tích - Trang 17,18
- Giải câu 1 trang 22 VBT toán 5 tập 2
- Giải bài 2 trang 49 vở bài tập toán 5 tập 2
- Giải vbt toán 5 tập 2 bài 113: luyện tập - Trang 33,34
- Giải bài 1 trang 57 vở bài tập toán 5 tập 2
- Giải vbt toán 5 tập 2 bài 168: ôn tập về biểu đồ - Trang 119, 120, 121
- Giải bài 3 trang 50 vở bài tập toán 5 tập 2
- Giải vbt toán 5 tập 2 bài 140: ôn tập về phân số - Trang 75, 76
- Giải vở bt toán 5 bài 125: Luyện tập Trang 53
- Giải vbt toán 5 tập 2 bài 167: luyện tập - Trang 116, 117, 118
- Giải bài 1 trang 59 vở bài tập toán 5 tập 2
- Giải vbt toán 5 tập 2 bài 142: ôn tập về số thập phân - Trang 79, 80