Giải câu 7 bài 22: Luyện tập chương 2 Kim loại
3 lượt xem
Câu 7.(Trang 69 SGK)
Cho 0,83 gam hỗn hợp gồm nhôm và sắt tác dụng với dung dịch H2S04 loãng, dư. Sau phản ứng thu được 0,56 lít khí ở đktc.
a) Viết các phương trình hoá học.
b) Tính thành phần phần trăm theo khối lượng của mỗi kim loại trong hổn hợp ban đầu
Bài làm:
Gọi x, у là số mol của Al, Fe =>27x + 56y = 0,83 gam (*)
PTHH 2Al + 3H2SO4 → Al2(SO4)3 + 3H2 (1)
(mol) x l,5x
Fe + H2SO4 → FeSO4 + H2 (2)
(mol) y y
Từ phương trình hóa học (1) và (2) ta có nH2 = 0,56/22,4 = 0,025 = 1,5x + y (**)
Từ (*) và (**) =>x = y = 0,01 = nAl = nFe
Phần trăm khối lượng mỗi kim loại trong hỗn hợp ban đầu là:
%Al = (0,01.27 / 0,83) . 100% = 32,53% ;
%Fe = 100 - 32,53 = 67,47%
Xem thêm bài viết khác
- Giải câu 2 bài 7: Tính chất hóa học của bazơ
- Giải câu 5 bài 31: Sơ lược về bảng tuần hoàn các nguyên tố hóa học
- Giải bài 54 hóa học 9: Polime
- Giải câu 5 bài 20: Hợp kim sắt: Gang, thép
- Giải câu 3 bài 39: Benzen
- Giải câu 6 bài 51: Saccarozơ
- Giải câu 1 bài 40: Dầu mỏ và khí thiên nhiên
- Giải câu 2 bài 21: Sự ăn mòn kim loại và bảo vệ kim loại không bị ăn mòn
- Giải bài 18 hóa học 9: Nhôm
- Giải câu 3 bài 34: Khái niệm về hợp chất hữu cơ và hóa học hữu cơ
- Giải câu 8 bài 24: Ôn tập học kì 1
- Giải bài 40 hoá học 9: Dầu mỏ và khí thiên nhiên