Giải vật lí 12: Bài tập 4 trang 203 sgk
3 lượt xem
Bài tập 4: trang 203 - sgk vật lí 12
Xét phản ứng
a) Xác định năng lượng tỏa ra bởi phản ứng đó ( tính ra MeV và ra J ).
b) Tính khối lượng đơteri cần thiết để có thể thu được năng lượng nhiệt hạch tương đương với năng lượng tỏa ra khi đốt 1 kg than.
Cho biết:
Bài làm:
Năng lượng tỏa ra khi đốt 1kg than là 30 000kJ.
Xét phản ứng:
a) Năng lượng tỏa ra:
W = ( mH + mH - mHe - mn ).c2
= ( 2,0135u + 2,0135u - 3,0149u - 1,0087u).c2
= 3,4.10-3.u.c2 = 3,4.10-3.931,5MeV = 3,1671 MeV
= 3,1671.1,6.10-13J = 5,07.10-13(J)
b) Mỗi phản ứng cần 2 hạt
Đốt 1kg than cho 3.107J tương đương với năng lượng tỏa ra bởi N hạt
N=
Mỗi phản ứng cần 2 hạt
Khối lượng Dơteri tổng cộng phải cần đến là:
M=
Xem thêm bài viết khác
- Giải bài 14 vật lí 12: Mạch có R, L, C mắc nối tiếp.
- Giải vật lí 12: Bài tập 6 trang 187 sgk
- Giải bài 3 vật lí 12: Con lắc đơn
- Giải vật lí 12: bài tập 6 trang 169 sgk
- Nêu những đặc điểm của ánh sáng đơn sắc.
- Trong các hình sau, hình nào diễn tả đúng phương và chiều của cường độ điện trường $\overrightarrow{E}$, cảm ứng từ $\overrightarrow{B}$ và tốc độ truyền sóng $\overrightarrow{v}$ của một sóng điện từ?
- Giải vật lí 12: bài tập 2 trang 165 sgk
- Trình bày thí nghiệm với ánh sáng đơn sắc của Niu-tơn.
- Giải câu 9 trang 74 sgk: Điện áp
- Giải bài 10 vật lí 12: Đặc trưng vật lí của âm
- Giải bài 7 vật lí 12 Sóng cơ và sự truyền sóng cơ
- Giải vật lí 12: Bài tập 9 trang 216 sgk