Giải câu 12 bài 30: Hiện tượng quang điện. Thuyết lượng tử ánh sáng sgk vật lí 12 trang 158
4 lượt xem
Câu 12: trang 158 - sgk vật lí 12
Tính lượng tử năng lượng của ánh sáng đỏ ( 0,75 μm ) và vàng ( 0,55 μm ).
Bài làm:
Để tính lượng tử ánh sáng ta sử dụng công thức:
ε = hf với f =
với h = 6,625.10-34J.s, c = 3.108 m/s.
Chú ý bước sóng phải đổi đơn vị về m.
Thay λđỏ = 0,75μm = 0,75.10-6m; λvàng = 0,55μm = 0,55.10-6m vào (1) ta có:
Lượng tử năng lượng của ánh sáng đỏ là:
Lượng tử năng lượng của ánh sáng vàng
Xem thêm bài viết khác
- Nêu đặc điểm của dao động duy trì
- Một con lắc dài 44 cm được treo vào trần của một toa xe lửa. Con lắc bị kích động mỗi khi bánh của toa xe gặp chỗ nối nhau của đường ray.
- Giải vật lí 12: bài tập 4 trang 162 sgk
- Giải vật lí 12: bài tập 7 trang 169 sgk
- Giải bài 41 vật lí 12: Cấu tạo vũ trụ
- Giải bài 15 vật lí 12: Công suất tiêu thụ của mạch điện xoay chiều. Hệ số công suất
- Câu 6 bài 10 sgk
- Sự biến thiên của dòng điện I trong một mạch dao động lệch pha như thế nào so với sự biến thiên của điện tích q của một bản tụ điện?
- Trong các hình sau, hình nào diễn tả đúng phương và chiều của cường độ điện trường $\overrightarrow{E}$, cảm ứng từ $\overrightarrow{B}$ và tốc độ truyền sóng $\overrightarrow{v}$ của một sóng điện từ?
- Hãy giải thích rõ hơn bảng 36.1-sgk vật lí 12 trang 184
- Công suất điện tiêu thụ trong một mạch điện xoay chiều phụ thuộc vào những đại lượng nào ?
- Câu 7 bài 10 trang 55 sgk