Giải câu 4 bài 38: Axetilen
8 lượt xem
Câu 4: Trang 122 - SGK hóa học 9
Đốt cháy 28 ml hỗn hợp khí metan và axetilen cần phải dùng 67,2 ml khí oxi.
a) Tính phần trăm thể tích của mỗi khí trong hỗn hợp.
b) Tính thể tích khí CO2 sinh ra.
(Các thể tích khí đo ở cùng điểu kiện nhiệt độ và áp suất).
Bài làm:
Do các khí được đo cùng điều kiện nhiệt độ, áp suất nên tỉ lệ với số mol.
=>Ta tính theo thể tích.
a) Gọi thế tích của CH4 và C2H2 lần lượt là x, у (ml).
=> x + y = 28 (1)
Đốt cháy hỗn hợp
CH4 + 2O2 → CO2 + 2H2O
x 2x x (ml)
2C2H2 + 5O2 → 4CO2 + 2H2O
у 2,5y 2y (ml)
=> VO2 = 2x + 2,5y = 67,2 (2)
Từ (1) và (2) ta có hệ
Phần trăm thể tích mỗi khí trong hỗn hợp là
%VCH4 = . 100% = 20%;
%VC2H2 = 100% - 20% = 80%
b) Thể tích khí khí CO2 sinh ra là
VCO2 = x + 2y = 5,6 + 2 . 22,4 = 50,4 (ml).
Xem thêm bài viết khác
- Giải câu 1 bài 3: Tính chất hóa học của axit
- Giải câu 1 bài 19: Sắt
- Giải câu 3 bài 56: Ôn tập cuối năm Phần 2
- Giải câu 4 bài 31: Sơ lược về bảng tuần hoàn các nguyên tố hóa học
- Giải câu 10 bài 26: Clo
- Giải câu 2 bài 1: Tính chất hóa học của oxit. Khái quát về sự phân loại oxit.
- Giải câu 5 bài 18: Nhôm
- Giải thí nghiệm 2 bài 43: Thực hành Tính chất hiđrocacbon
- Giải câu 3 bài 8: Một số bazơ quan trọng Tiết 1
- Giải câu 6 bài 32: Luyện tập chương 3: Phi kim Sơ lược về bảng tuần hoàn các nguyên tố đã học
- Giải câu 4 bài 35: Cấu tạo phân tử hợp chất hữu cơ
- Giải bài 55 hóa học 9: Thực hành: Tính chất của gluxit