Hãy tìm ra kết quả này dựa vào các số liệu cho bảng ở cuối sách. sgk vật lí 12 trang 200
4 lượt xem
Hướng dẫn trả lời các câu hỏi giữa bài.
Trang 200 - sgk vật lí 12
Hãy tìm ra kết quả này dựa vào các số liệu cho bảng ở cuối sách.
Bài làm:
Khối lượng tỏa ra khi tổng hợp 1 hạt nhân
mD = 2,01345u; mT = 3,0155u; mα = 4,0015u; mn = 1,00866u.
W = ( mD + mT - mα - mn ).c2 = ( 2,01345u + 3,0155u - 4,0015u - 1,00866u).c2
= 0,01879.c2 = 0,1879.1,66055.10-27.9.1016 = 0,2808.10-11J
=
Xem thêm bài viết khác
- Tại sao phải quy định thống nhất tần số của dòng điện xoay chiều tạo ra trong kĩ thuật?
- Độ to của âm liên quan đên đại lượng vật lí nào của âm?
- Giải câu 9 bài 30: Hiện tượng quang điện. Thuyết lượng tử ánh sáng sgk vật lí 12 trang 158
- Giải vật lí 12: Bài tập 13 trang 216 sgk
- Vật lí 12 câu 2 trang 79: Dòng nào ở cột A tương ứng với dòng nào ở cột B ?
- Tại sao sơn quét trên các biển báo giao thông hoặc trên đầu các cọc chỉ giới có thể là sơn phát quang mà không là sơn phản quang ( phản xạ ánh sáng )? sgk vật lí 12 trang 164
- Câu 1 trang 74 sgk: Phát biểu định luật Ôm cho mạch điện xoay chiều chỉ có
- Giải vật lí 12: Bài tập 6 trang 187 sgk
- Nêu định luật biến thiên của điện tích của một bản tụ điện và cường đôj dòng điện trong mạch dao động.
- Dựa vào thí nghiệm ở Hình 27.1 có thể kết luận gì về bước sóng của tia hồng ngoại và tia tử ngoại?
- Giải câu 5 bài 5 trang 25
- Một con lắc đơn dài l = 2,00 m, dao động điều hòa tại một nơi có gia tốc rơi tự do g = 9,8 m