Giả sử ta làm thí nghiệm Y-âng với hai khe cách nhau một khoảng a = 2 mm, và màn quan sát cách hai khe D = 1,2 m.
Câu 8: SGK Vật lí 12 – Trang 142:
Giả sử ta làm thí nghiệm Y-âng với hai khe cách nhau một khoảng a = 2 mm, và màn quan sát cách hai khe D = 1,2 m. Dịch chuyển một mối hàn của cặp nhiệt điện trên màn D theo một đường vuông góc với hai khe, thì thấy cứ sau 0,5 mm thì kim điện kể lại lệch nhiều nhất. Tính bước sóng của bức xạ.
Bài làm:
Sau 0,5 mm thì kim điện kế lệch nhiều nhất, chứng tỏ ở đó là cực đại giao thoa ứng với bức xạ đang sử dụng.
Vậy, khoảng vân là: i = 0,5 mm
Bước sóng của bức xạ là:
$\Rightarrow $ $\lambda = \frac{a.i}{D} = \frac{2.0,5}{1,2} = 0,83$ $\mu m$.
Xem thêm bài viết khác
- Trong một thí nghiệm Y-âng, hai khe F1, F2cách nhau một khoảng a = 0,8 mm, khe F được chiếu sáng bằng bức xạ tử ngoại, bước sóng 360 nm.
- Một con lắc dài 44 cm được treo vào trần của một toa xe lửa. Con lắc bị kích động mỗi khi bánh của toa xe gặp chỗ nối nhau của đường ray.
- Giải vật lí 12: Bài tập 4 trang 198 sgk
- Vẽ sơ đồ khối của một máy phát thanh đơn giản và giải thích tác dụng của từng bộ phận trong sơ đồ.
- Quang phổ liên tục được phát ra bởi chất nào dưới đây khi bị nung nóng?
- Câu 2 trang 55 sgk: Sóng âm là gì?
- Nêu những đặc điểm của ánh sáng đơn sắc.
- Giải bài 38 vật lí 12: Phản ứng phân hạch
- Giải bài 26 vật lí 12: Các loại quang phổ
- Chứng minh rằng, khi hai cuộn cảm thuần L1 và L2 mắc nối tiếp trong một mạch điện xoay chiều thì cuộn cảm tương đương có cảm kháng cho bởi:
- Một mạch điện gồm hai đèn mắc song song, trên mỗi đèn có ghi: 220 V 115 W, 220 V 132 W
- Giải bài 9 vật lí 12: Sóng dừng