Một bóng đèn dây tóc giá 3 500 đồng, có công suất 75W, thời gian thắp sáng tối đã 1 000 giờ.
12 lượt xem
Câu 12: Trang 53 - SGK vật lí 9
Một bóng đèn dây tóc giá 3 500 đồng, có công suất 75W, thời gian thắp sáng tối đã 1 000 giờ. Một bóng đèn compac (compact fluorescent lamp, hình 19.3) giá 60 000 đồng, công suất 15W, có độ sáng bằng bóng đèn dây tóc nói trên, thời gian thắp sáng tối đa 8 000 giờ.
- Tính điện năng sử dụng của mỗi loại bóng đèn trên trong 8 000 giờ.
- Tính toàn bộ chi phí (tiền mua bóng điện và tiền điện phải trả) cho việc sử dụng mỗi loại bóng đèn này trong 8 000 giờ, nếu giá 1kW.h là 700 đồng.
- Sử dụng loại bóng đèn nào có lợi hơn ? Vì sao ?
Bài làm:
- Điện năng sử dụng trong 8000 giờ của:
- Bóng đèn dây tóc: A = Pt = 75. 8000 = 600000 W.h = 600 kW.h
- Bóng đèn compac : A = Pt = 15.8000 = 120000 W.h = 120 kW.h.
- Nếu giá của mỗi kW.h là 700 đ thì:
- Giá khi sử dụng đèn dây tóc là: Tiền đèn + tiền điện = 3500.8 + 600.700 = 448000 đồng
- Giá khi sử dụng đèn compac là: Tiền đèn + tiền điện = 60000 + 120.700 = 144000 đồng
- Vậy sử dụng bóng đèn compac có lợi hơn vì tiết kiệm được chi phí và tiết kiệm điện, ngoài ra còn tiết kiệm thời gian thay bóng đèn.
Xem thêm bài viết khác
- Tại sao khi đóng công thức K để dòng điện chạy trong mạch điện 1 thì động cơ M ở mạch điện 2 làm việc?
- Giải bài 51 vật lí 9: Bài tập quang hình học
- Giải bài 59 vật lí 9: Năng lượng và sự chuyển hóa năng lượng
- Cho nhận xét về chiều của đường sức từ ở hai đầu ống dây so với chiều các đường sức từ ở hai cực của thanh nam châm?
- Giải bài 23 vật lí 9: Từ phổ Đường sức từ
- Giải bài 27 vật lí 9: Lực điện từ
- Hãy tính điện năng A của dòng điện chạy qua dây điện trở trong thời gian trên.
- Hai dây đồng có cùng chiều dài, dây thứ nhất có tiết diện
- Những biểu hiện nào dưới đây là biểu hiện của nhiệt năng ? sgk Vật lí 9 trang 154
- Giải bài 24 vật lí 9: Từ trường của ống dây có dòng điện chạy qua
- Giải bài 22 vật lí 9: Tác dụng từ của dòng điện Từ trường
- Giải bài 61 vật lí 9: Sản xuất điện năng Nhiệt điện và thủy điện