Giải vật lí 12: Bài tập 8 trang 187 sgk
5 lượt xem
Bài tập 8: trang 187 - sgk vật lí 12
Phản ứng:
tỏa năng lượng 22,4 MeV. Tính khối lượng nguyên tử của
Bài làm:
Ta có : Do phản ứng tỏa năng lượng: W > 0 ⇒ W = ( mtrước - msau )c2
[mLi + mH - 2mHe]c2 = 22,4 MeV =
Vậy mLi + mH - 2mHe = 0,024u
Suy ra mLi = 2mHe - mH + 0,024u
Mà mHe= 4,00150u; mH= 2,01400u.
mLi = 2.4,0015u - 2,014u + 0,024u = 6,013u
Vậy khối lượng nguyên tử
Xem thêm bài viết khác
- Một con lắc dao động điều hòa có quỹ đạo là một đoạn thẳng dài 12 cm. Biên độ dao động của vật là bao nhiêu?
- Hãy mô tả cụ thể quá trình nhân photon vẽ trên Hình 34.3 Trang 171 – sgk vật lí 12
- Câu 3 trang 74 sgk: Điện áp giữa hai đầu của một tụ điện
- Nêu điều kiện giao thoa
- Viết công thức tính chu kì và tần số dao động riêng của mạch dao động.
- Trong thí nghiệm ở Hình 7.1, cần rung dao động với tần số 50 Hz. Ở một thời điểm t, người ta đo được đường kính 5 gợn sóng hình tròn liên tiếp
- Giải vật lí 12: bài tập 5 trang 165 sgk
- Trong dụng cụ nào dưới đây có cả một máy phát và một máy thu sóng vô tuyến?
- Hiện tượng giao thoa của hai sóng là gì?
- Chọn câu đúng ...câu 7 trang 40 bài sóng cơ
- Trên một bóng đèn có ghi 220 V 100W, nối đèn ấy vào mạng điện xoay chiều có U = 220 V. Xác định:
- Máy biến áp là gì? Nêu cấu tạo và nguyên tắc làm việc của máy biến áp