Hướng dẫn giải câu 6 bài 16: Tính chất hóa học của kim loại
7 lượt xem
Câu 6.(Trang 51 SGK) Ngâm một lá kẽm trong 20 g dung dịch muối đồng sunfat 10% cho đến khi kẽm không tan được nữa. Tính khối lượng kẽm đã phản ứng với dung dịch trên và nồng độ phần trăm của dung dịch sau phản ứng.
Bài làm:
Khối lượng của đồng sunfat trong dung dịch là:
mCuSO4 = 20.0,1 = 2(g) => nCuSO4 = 0,0125 (mol)
PTHH: Zn + CuSO4 → ZnSO4 + Cu ↓
(mol) 0,0125 0,0125 0,0125
Khối lượng kẽm phản ứng với muối đồng là:
mZn = n.M = 0,0125. 65 = 0,81 (g)
Khối lượng của muối kẽm sinh ra là:
mZnSO4 = n.M = 0,0125. 161= 2,01 (g)
Theo định luật bảo toàn khối lượng, khối lượng của dung dịch sau phản ứng là:
m dd sau phản ứng = mddCuSO4 + mZn – m Cu =20 + 0,81 – 0,0125.64 = 20,01 (g)
Nồng độ % dung dịch ZnSO4 là:
C% = (2,01/20,01).100% = 10,05 (%)
Xem thêm bài viết khác
- Giải bài 6 hóa học 9: Thực hành Tính chất hóa học của oxit và axit
- Giải câu 5 bài 17: Dãy hoạt động hóa học của kim loại
- Giải thí nghiệm 2 bài 43: Thực hành Tính chất hiđrocacbon
- Giải câu 2 bài 42: Luyện tập chương 4: Hiđrocacbon Nhiên liệu
- Giải bài 8 hóa học 9: Một số bazơ quan trọng (T1)
- Giải câu 3 bài 54: Polime
- Giải câu 3 bài 2: Một số oxit quan trọng Tiết 2
- Giải bài 49 hóa học 9: Thực hành: Tính chất của rượu và axit
- Giải câu 3 bài 14: Thực hành Tính chất hóa học của bazơ và muối
- Giải câu 2 bài 17: Dãy hoạt động hóa học của kim loại
- Giải câu 2 bài 44: Rượu etylic
- Giải bài 54 hóa học 9: Polime