Giải câu 15 bài 38: Sự chuyển thể của các chất sgk vật lí 10 trang 210
Câu 15: trang 210 - sgk vật lí 10
Tính nhiệt lượng cần cung cấp cho miếng nhôm ở khối lượng 100g ở nhiệt độ 200C, để nó hóa lỏng ở nhiệt độ 6580C. Nhôm có nhiệtdung riêng là 896 J/ (kg.K), nhiệt nóng chảy riêng là 3,9.105 J/kg.
Bài làm:
Quá trình miếng nhôm từ nhiệt độ 200C hóa lỏng ở nhiệt độ 6580C.:
Giai đoạn 1: Nhiệt lượng cung cấp cho miếng nhôm từ 200C đến 6580C.
Giai đoạn 2: Nhiệt lượng cung cấp cho miếng nhôm để nó nóng chảy.
Tóm tắt:
m = 100g = 0,1kg.
t1 = 200C.
t2 = 6580C.
λ = 3,9.105 J/kg.
c = 896 J/(kg.K)
Q = ?
Nhiệt lượng cung cấp cho miếng nhôm từ 200C đến 6580C:
Q1 = mc∆t = mc (t2 - t1) = 0,1. 896. ( 658 - 20 ) = 57164,8 J
Nhiệt nóng chảy của miếng nhôm là:
Q2 = m.λ = 0,1. 3,9.105 = 39000 J.
Nhiệt lượng cần cung cấp cho miếng nhôm từ nhiệt độ 200C, để nó hóa lỏng ở nhiệt độ 6580C là:
Q = Q1 + Q2 = 57164,8 + 39000 = 96164,8J
Xem thêm bài viết khác
- Giải câu 1 Bài 1: Chuyển động cơ
- Một vật có khối lượng m = 2kg được giữ yên trên một mặt phẳng nghiêng bởi một sợi dây song song với đường dốc chính (Hình 17.9).
- Giải câu 2 bài 34: Chất rắn kết tinh. Chất rắn vô định hình sgk vật lí 10 trang 186
- Trình bày công thức cộng vận tốc trong các trường hợp chuyển động cùng phương, cùng chiều (cùng phương và ngược chiều)
- Phát biểu định luật Húc.
- Giải câu 7 bài 34: Chất rắn kết tinh. Chất rắn vô định hình sgk vật lí 10 trang 187
- Giải bài 9 vật lí 10: Tổng hợp và phân tích lực – Điều kiện cân bằng của chất điểm
- Nêu cách xác định vị trí của một vật trên một mặt phẳng
- Một đoàn tàu rời ga chuyển động thẳng nhanh dần đều. Sau 1 phút tàu đạt tốc độ 40 km/h.
- Khi có tác dụng của cả trọng lực và lực đàn hồi thì cơ năng của vật được tính như thế nào?
- Sự rơi tự do là gì?
- Lập phương trình quỹ đạo của chuyển động ném ngang, các công thức tính thời gian chuyển động thành phần.