Giải câu 4 bài 44: Bài luyện tập 8
Câu 4 : Trang 151 sgk hóa 8
Trong 800 ml của một dung dịch có chứa 8 g NaOH.
a) Hãy tính nồng độ mol của dung dịch này.
b) Phải thêm bao nhiêu ml nước vào 200 ml dung dịch này để được dung dịch NaOH 0,1 M ?
Bài làm:
a) Ta có: nNaOH =
= 0,2 (mol)
=> Nồng độ mol của dung dịch là:
CM NaOH =
= 0,25 M
b) Trong 200 ml dung dịch NaOH 0,25 M:
nNaOH =
= 0,05 (mol)
Thể tích dung dịch NaOH 0,1 M có chứa 0,05 NaOH là:
Vdd =
= 500 ml
Vậy thể tích nước phải thêm là:
= 500 – 200 = 300 ml
Xem thêm bài viết khác
- Giải câu 2 bài 19: Chuyển đổi giữa khối lượng, thể tích và lượng chất
- Giải bài 12 hóa học 8: Sự biến đổi chất
- Giải câu 3 bài 18: Mol
- Giải bài 31 hóa học 8: Tính chất Ứng dụng của hiđro
- Giải câu 2 bài 32: Phản ứng oxi hóa khử
- Giải câu 7 bài 5: Nguyên tố hóa học
- Giải câu 5 bài 31: Tính chất Ứng dụng của hiđro
- Giải bài 18 hóa học 8: Mol
- Giải câu 4 bài 2: Chất
- Giải câu 4 bài 43: Pha chế dung dịch
- Giải câu 3 bài 13: Phản ứng hóa học
- Giải bài 42 hóa học 8: Nồng độ dung dịch