Giải câu 5 bài 44: Bài luyện tập 8
Câu 5 : Trang 151 sgk hóa 8
Hãy trình bày cách pha chế:
a) 400 g dung dịch CuSO4 4%.
b) 300 ml dung dịch NaCl 3M.
Bài làm:
a) Tìm các đại lượng liên quan:
Ta có: mCt =
= 16 g
=> mdm = mdd – mct = 400 – 16 = 384 g
Cách pha chế:
Câ 16 g CuSO4 khan (màu trắng) cho vào cốc có dung tích 100 ml.
Cân hoặc đong 384 g nước cất rồi đổ dần dần vào cốc và khuấy kĩ cho CuSO4 tan hết.
b) Tìm các đại lượng liên quan:
Ta có: nct =
= 0,9 (mol)
mct = 58,5 .0,9 = 52,65 (g)
Cách pha chế:
Cân lấy 52,65 g NaCl cho vào cốc thủy tinh.
Đổ dần dần nước cất vào và khuấy nhẹ đủ 300 ml. Ta được 300 ml dung dịch CuSO4 3M
Xem thêm bài viết khác
- Giải câu 2 bài 19: Chuyển đổi giữa khối lượng, thể tích và lượng chất
- Giải bài 12 hóa học 8: Sự biến đổi chất
- Giải câu 3 bài 18: Mol
- Giải bài 31 hóa học 8: Tính chất Ứng dụng của hiđro
- Giải câu 2 bài 32: Phản ứng oxi hóa khử
- Giải câu 7 bài 5: Nguyên tố hóa học
- Giải câu 5 bài 31: Tính chất Ứng dụng của hiđro
- Giải bài 18 hóa học 8: Mol
- Giải câu 4 bài 2: Chất
- Giải câu 4 bài 43: Pha chế dung dịch
- Giải câu 3 bài 13: Phản ứng hóa học
- Giải bài 42 hóa học 8: Nồng độ dung dịch