Giải câu 6 bài 2: Hạt nhân nguyên tử , nguyên tố hóa học, đồng vị
Câu 6.Trang 14 sgk hóa học 10
Hiđro có nguyên tử khối là 1,008. Hỏi có bao nhiêu nguyên tử của đồng vị
trong 1ml nước (cho rằng trong nước chỉ có đồng vị
và $_{1}^{1}\textrm{H}$)? (Cho khối lượng riêng của nước là 1 g/ml).
Bài làm:
Gọi % đồng vị
là x:
[1.(100 - a) + 2a]/100 = 1,008 => x = 0,8; %
là 0,8%
m của 1ml H2O: 1 gam
MH2O = 16 + 2,016 = 18,016u
=> Khối lượng của 1 mol H2O là 18,016g.
Số nguyên tử H có trong 1ml H2O
= 0,666.1023 nguyên tử = 666.1020 nguyên tử
Số nguyên tử
chiếm: $\frac{666.10^{20}.0,8}{100}$ = 5,325.1020 nguyên tử.
Xem thêm bài viết khác
- Giải câu 11 bài 9: Sự biến đổi tuần hoàn tính chất của các nguyên tố hóa học. Định luật tuần hoàn
- Giải câu 1 bài 6: Luyện tập Cấu tạo vỏ nguyên tử
- Giải bài 11 hóa học 10: Luyện tập Bảng tuần hoàn, sự biến đổi tuần hoàn cấu hình electron nguyên tử và tính chất của các nguyên tố hóa học
- Giải câu 5 bài 19: Luyện tập Phản ứng oxi hóa khử
- Giải câu 1 bài 11: Luyện tập Bảng tuần hoàn, sự biến đổi tuần hoàn cấu hình electron nguyên tử và tính chất của các nguyên tố hóa học
- Câu 4: Nêu những ứng dụng thực tế của clo?
- Giải câu 6 bài 18: Phân loại phản ứng trong hóa học vô cơ
- Giải câu 3 bài 34: Luyện tập: Oxi và lưu huỳnh
- Giải bài 36 hóa học 10: Tốc độ phản ứng hóa học
- Giải thí nghiệm 4 bài 35: Bài thực hành số 5: Tính chất các hợp chất của lưu huỳn
- Giải câu 2 bài 2: Hạt nhân nguyên tử , nguyên tố hóa học, đồng vị
- Giải câu 1 bài 30: Lưu huỳnh