Một bóng đèn dây tóc giá 3 500 đồng, có công suất 75W, thời gian thắp sáng tối đã 1 000 giờ.
Câu 12: Trang 53 - SGK vật lí 9
Một bóng đèn dây tóc giá 3 500 đồng, có công suất 75W, thời gian thắp sáng tối đã 1 000 giờ. Một bóng đèn compac (compact fluorescent lamp, hình 19.3) giá 60 000 đồng, công suất 15W, có độ sáng bằng bóng đèn dây tóc nói trên, thời gian thắp sáng tối đa 8 000 giờ.
- Tính điện năng sử dụng của mỗi loại bóng đèn trên trong 8 000 giờ.
- Tính toàn bộ chi phí (tiền mua bóng điện và tiền điện phải trả) cho việc sử dụng mỗi loại bóng đèn này trong 8 000 giờ, nếu giá 1kW.h là 700 đồng.
- Sử dụng loại bóng đèn nào có lợi hơn ? Vì sao ?
Bài làm:
- Điện năng sử dụng trong 8000 giờ của:
- Bóng đèn dây tóc: A = Pt = 75. 8000 = 600000 W.h = 600 kW.h
- Bóng đèn compac : A = Pt = 15.8000 = 120000 W.h = 120 kW.h.
- Nếu giá của mỗi kW.h là 700 đ thì:
- Giá khi sử dụng đèn dây tóc là: Tiền đèn + tiền điện = 3500.8 + 600.700 = 448000 đồng
- Giá khi sử dụng đèn compac là: Tiền đèn + tiền điện = 60000 + 120.700 = 144000 đồng
- Vậy sử dụng bóng đèn compac có lợi hơn vì tiết kiệm được chi phí và tiết kiệm điện, ngoài ra còn tiết kiệm thời gian thay bóng đèn.
Xem thêm bài viết khác
- Giải bài 44 vật lí 9: Thấu kính phân kì
- Quan sát ảnh chụp, hình 10.1 (hoặc biến trở thật) để nhận dạng các loại biến trở.
- Hình 26.5 mô tả cấu tạo của một rơle dòng, là loại rơle mắc nối tiếp vói thiết bị cần bảo vệ.
- Giải bài 39 vật lí 9: Tổng kết chương II: Điện từ học
- Hãy so sánh A với Q và nêu nhận xét, lưu ý rằng có một phần nhỏ nhiệt lượng truyền ra môi trường xung quanh.
- Hiệu điện thế xuất hiện ở hai đầu cuộn thứ cấp cũng là hiệu điện thế xoay chiều. Tại sao ? sgk Vật lí 9 trang 100
- Khung dây trong hình 28.3 quay theo chiều nào?
- Giải bài 26 vật lí 9: Ứng dụng của nam châm
- Chứng minh rằng đường nối các vị trí A,I,A' là đường truyền của tia sáng từ đinh ghim A đến mắt. sgk Vật lí 9 trang 111
- Khi pin hoạt động, nó có nóng lên không ? Như vật pin hoạt động được có phải do tác dụng nhiệt của ánh sáng hay không ? sgk Vật lí 9 trang 148
- Giải bài 36 vật lí 9: Truyền tải điện năng đi xa
- Hướng dẫn giải câu 5 bài 1: Sự phụ thuộc của cường độ dòng điện vào hiệu điện thế giữa hai đầu dây dẫn