Em hãy tính toán điện năng tiêu thụ gồm một bóng đèn 220V - 40W, mỗi ngày bật 5 giờ; một bình nước nóng 220V - 1800W, mỗi ngày bật 2 giờ trong vòng một tháng (30 ngày)
2. Em hãy tính toán điện năng tiêu thụ gồm một bóng đèn 220V - 40W, mỗi ngày bật 5 giờ; một bình nước nóng 220V - 1800W, mỗi ngày bật 2 giờ trong vòng một tháng (30 ngày)
Bài làm:
Một tháng một bóng đèn bật số giờ là: 5 x 30 = 150 (giờ)
Một tháng bóng đèn tiêu thụ số điện là: 150 x 40 = 6000 (Wh) = 6 (kWh)
Một tháng bình nước nóng bật số giờ là: 2 x 30 = 60 (giờ)
Một tháng bình nước nóng tiêu thụ số điện là: 1800 x 60 = 108000 (Wh) = 108 (kWh)
=> Vậy một tháng tiêu thụ hết số điện là: 6 + 108 = 114 (kWh)
Xem thêm bài viết khác
- Điền cụm từ nguyên hình, phóng to hay thu nhỏ vào chỗ trống
- Trong các ảnh mô tả hoạt động gia công không phoi trong hình 4.1, những hoạt động nào được sắp xếp vào nhóm gia công bằng tay, vì sao?
- Sản phẩm cơ khí là gì? Sản phẩm cơ khí được dùng trong sản xuất và sản phẩm cơ khí được dùng trong đời sống là gì?
- Điền tên loại cơ cấu biến đổi chuyển động cho trong hình 10.3 vào các ô tương ứng với các sản phẩm cơ khí ở trên hình 10.4 vào bảng 10.1
- Kể tên những đồ dùng điện của gia đình mà em biết? Em hãy tìm hiểu mạng điện trong gia đình em
- Chỉ ra cách dùng bàn là điện, nồi cơm điện, bếp điện, lò vi sóng và những chú ý khi dùng?
- Tìm hiểu nguyên lý hoạt động của nồi cơm điện tử. Trao đổi với gia đình và bạn bè ưu nhược điểm của chúng
- Công nghệ 8 VNEN bài 11: Điện năng trong sản xuất và đời sống
- Quan sát hình ảnh, hãy xác định tên và nhóm tương ứng của các dụng cụ kĩ thuật điện
- Công nghệ 8 VNEN bài 3: Sản xuất cơ khí
- Tại sao nói các thiết bị, dụng cụ được mô tả trong hình 2.2 không phải là sản phẩm cơ khí dùng cho sản xuất?
- Điền tên loại vật liệu của một số bộ phận, chi tiết trong xe máy vào bảng 7.3