Giải câu 4 trang 74 sgk: Điện áp giữa hai đầu của một cuộn cảm thuần
Câu 4: SGK Vật lí lớp 12, trang 74
Điện áp giữa hai đầu của một cuộn cảm thuần:
(V).
Cường độ hiệu dụng trong mạch I = 5 A.
a. Xác định L.
b. Viết biều thức của i.
Bài làm:
Tóm tắt:
(V).
I = 5 (A).
a. L = ?
b. i = ?
Bài giải
a, Từ biểu thức điện áp giữa hai đầu cuộn cảm, ta có:
Điện áp cực đại: ![]()
Điện áp hiệu dụng giữa hai đầu cuộn cảm: $U = \frac{U_{0}}{\sqrt{2}} = \frac{100\sqrt{2}}{\sqrt{2}} = 100$ (V).
Tần số góc:
(rad/s).
Cảm kháng là:
($\Omega $).
Độ tự cảm là:
(H).
b, Dòng điện cực đại trong mạch là:
(A).
Do mạch chỉ gồm cuộn cảm nên dòng điện trong mạch trễ pha hơn điện áp một góc là ![]()
Biểu thức của dòng điện trong mạch là:
(A).
Xem thêm bài viết khác
- Giải vật lí 12: bài tập 6 trang 169 sgk
- Hãy tìm ra kết quả này dựa vào các số liệu cho bảng ở cuối sách. sgk vật lí 12 trang 200
- Giải bài 24 vật lí 12: Tán sắc ánh sáng
- Giải vật lí 12 câu 12 trang 80: Chọn câu đúng:
- Tại sao sơn quét trên các biển báo giao thông hoặc trên đầu các cọc chỉ giới có thể là sơn phát quang mà không là sơn phản quang ( phản xạ ánh sáng )? sgk vật lí 12 trang 164
- Hãy chọn câu đúng. Một con lắc đơn dao động với biên độ góc nhỏ. Chu kì của con lắc không thay đổi khi:
- Giải bài 8 vật lí 12: Giao thoa sóng
- Một lăng kính thủy tinh có góc chiết quang A = 50, được coi là nhỏ, các chiết suất đối với ánh sáng đỏ và ánh sáng tím lần lượt là nđ = 1,643 và nt = 1,685.
- Giải vật lí 12: Bài tập 1 trang 203 sgk
- Kết luận quan trọng rút ra từ thí nghiệm Y-âng là gì?
- Độ to của âm liên quan đên đại lượng vật lí nào của âm?
- Giải vật lí 12: Bài tập 7 trang 180 sgk