Giải câu 6 bài 18: Nhôm
Câu 6.(Trang 58 SGK)
Để xác định thành phần phần trăm khối lượng của hỗn hợp A gồm bột nhôm và bột magie, người ta thực hiện hai thí nghiệm sau :
Thí nghiệm 1: Cho m gam hỗn hợp A tác dụng hết với dung dịch H2SO4 loãng dư, thu được 1568 ml khí ỏ điều kiện tiêu chuẩn.
Thí nghiệm 2: Cho m gam hỗn hợp A tác dụng với dung dịch NaOH dư, sau phản ứng thấy còn lại 0,6 gam chất rắn.
Tính phần trăm khối lượng của mỗi chất trong hỗn hợp A.
Bài làm:
Thí nghiệm 2:
Chỉ có Al tác dụng với dung dịch NaOH và bị hòa tan hết vì NaOH dư.
=>Chất rắn còn lại là Mg = 0,6 (g) =>nMg = 0,6/24 = 0,025 mol
Thí nghiệm 1
Số moi H2 = 1,568 : 22,4 = 0,07 mol. Gọi x là số mol Al.
PTHH:
2Al + 3H2SO4 → Al2(SO4)3 + 3H2
(mol) x 1,5x
Mg + H2SO4 → MgSO4 + H2
(mol) 0,025 0,025
Theo hiđro, ta có: 1,5x + 0,025 = 0,07 => x = nAl = 0,03 (mol)
Khối lượng của hỗn hợp: m = mMg + mAl = 0,6 + 0,03.27 = 1,41 gam
%Mg = (0,6/1,41).100% = 42,55%;
%Al = 100% - 42,55% = 57,45%.
Xem thêm bài viết khác
- Giải câu 1 bài 54: Polime
- Giải câu 3 bài 26: Clo
- Giải câu 4 bài 39: Benzen
- Giải bài 54 hóa học 9: Polime
- Giải câu 6 bài 9: Tính chất hóa học của muối
- Giải câu 1 bài 3: Tính chất hóa học của axit
- Giải câu 3 bài 31: Sơ lược về bảng tuần hoàn các nguyên tố hóa học
- Giải câu 1 bài 2: Một số oxit quan trọng (Tiết 1)
- Hướng dẫn giải câu 2 bài 15: Tính chất vật lí của kim loại
- Giải câu 1 bài 56: Ôn tập cuối năm Phần 1
- Giải bài 7 hóa học 9: Tính chất hóa học của bazơ
- Giải câu 3 bài 56: Ôn tập cuối năm Phần 1