Giải câu 7 bài 31: Phương trình trạng thái của khí lí tưởng sgk vật lí 10 trang 166
Câu 7: trang 166 - sgk vật lí 10
Trong phòng thí nghiệm, người ta điều chế được 40 cm3 khí hidro ở áp suất 750mmHg và nhiệt độ 270C. Tính thể tích của lượng khí trên ở điều kiện chuẩn ( áp suất 760mmHg và nhiệt độ 00C)
Bài làm:
Chú ý các bài toán đều đổi nhiệt độ về nhiệt độ tuyệt đối (K)
Đổi
=$27^{0}$C = 27 + 273 = 300K
=$0^{0}$C = 0 + 273 = 273K
Trạng thái 1:
=750 mmHg;$T_{1}$= 300K;$V_{1}$=40$cm^{3}$
Trạng thái 2 (đktc) :
=760 mmHg;$T_{2}$= 273K;$V_{2}$=? $cm^{3}$
Áp dụng phương trình trạng thái của khí lí tưởng đối với một lượng khí xác định ta có:
=$\frac{p_{2}V_{2}}{T_{2}}$⇒$V_{2}$=$\frac{p_{1}V_{1}T_{2}}{p_{2}T_{1}}$=$\frac{750.40.273}{300.760}$= 36$cm^{3}$
Xem thêm bài viết khác
- Giải câu 1 Bài 18: Cân bằng của một vật có trục quay cố định – Moment lực
- Phát biểu định luật I Newton. Quán tính là gì?
- Chuyển động thẳng đều là gì?
- Một điểm nằm trên vành ngoài của một lốp xe máy cách trục bánh xe 30 cm
- Phân tích lực là gì? Nêu cách phân tích một lực thành hai lực thành phần đồng quy theo hai phương cho trước
- Phát biểu định luật bảo toàn cơ năng
- Một lò xo có chiều dài tự nhiên bằng 15 cm. Lò xo được giữ cố định tại một đầu, còn đầu kia chịu một lực kéo bằng 4,5 N.
- Giải câu 1 bài 32: Nội năng và sự biến thiên nội năng sgk vật lí 10 trang 173
- Giải câu 2 bài 28: Cấu tạo chất. Thuyết động học phân tử chất khí sgk vật lí 10 trang 154
- Tính động năng của một vận động viên có khối lượng 70 kg chạy đều hết quãng đường 400 m trong thời gian 45 s.
- Một hòn bi lăn dọc theo một cạnh của một mặt bàn hình chữ nhật nằm ngang cao h = 1,25m.
- Giải câu 8 bài 34: Chất rắn kết tinh. Chất rắn vô định hình sgk vật lí 10 trang 187