Hỗn hợp A ở dạng bột gồm Al và Fe. Trộn đều hỗn hợp A rồi chia làm 2 phần bằng nhau. Cho phần 1 tác dụng với H2SO4 loãng dư thu được 0,784 l khí H2. Cho phần 2 tác dụng với NaOH dư thu được 0,336 l khí H2...
6.Hỗn hợp A ở dạng bột gồm Al và Fe. Trộn đều hỗn hợp A rồi chia làm 2 phần bằng nhau.
Cho phần 1 tác dụng với H2SO4 loãng dư thu được 0,784 l khí H2.
Cho phần 2 tác dụng với NaOH dư thu được 0,336 l khí H2
(Biết các phản ứng xảy ra hoàn toàn, các thể tích khí được đo ở đktc). Tính thành phần phần trăm theo khối lượng mỗi kim loại trong hỗn hợp A nói trên.
Bài làm:
Xét phần 2: chỉ có Al tác dụng với NaOH
![]()
x
x
![]()
$n_{Al}= 0,015 : \frac{3}{2}=0,01$
Xét phần 1: Vì 2 phần bằng nhau nên nAl p1 = nAl p2 = 0,01 mol
![]()
y y
![]()
0,01 0,015
= 0,015 + y
y = 0,02 (mol)
nAl trong A = 0,02 mol
mAl = 0,54 g
nFe trong A = 0,04 mol
mFe = 2,24 g
mA = 2,78 g
Vậy %mAl =
. 100% = 19,42%
%mFe = 100% - 19,42% = 80,58%
Xem thêm bài viết khác
- III. Sự phát sinh giao tử và thụ tinh
- Nêu tính chất hóa học của kim loại, mỗi tính chất viết một phương trình hóa học để minh họa.
- Giải câu 2 trang 26 khoa học tự nhiên VNEN 9 tập 2
- Điện trở của dây dẫn kim loại phụ thuộc vào các yếu tố nào? Viết công thức mô tả mối liên hệ đó. Điện trở suất là gì? Nêu ý nghĩa và đơn vị của điện trở suất.
- Giải câu 4 trang 46 khoa học tự nhiên VNEN 9 tập 2
- Kể tên ba nguyên tố có tính chất hóa học tương tự natri; flo.
- Giải câu 3 trang 104 khoa học tự nhiên VNEN 9 tập 2
- Hai điện trở R1 = 50 ôm, R2 = 100 ôm được mắc nối tiếp vào hai đầu một đoạn mạch, cường độ dòng điện qua mạch là 0,16 A. Tính hiệu điện thế qua hai đầu mỗi điện trở, và hiệu điện thế ở hai đầu đoạn mạch.
- 2. Quan sát hình 24.7, giải thích cơ chế phát sinh các dạng đa bội.
- Giả câu 1 trang 56 khoa học tự nhiên VNEN 9 tập 2
- Giải câu 1 trang 103 khoa học tự nhiên VNEN 9 tập 2
- Giải VNEN khoa học tự nhiên 9 bài 34: Etilen - Axetilen