Hướng dẫn giải câu 2 bài 6: Bài tập vận dụng định luật Ôm
Câu 2: Cho mạch điện có sơ đồ như hình 6.2, trong đó R1 = 10 Ω, ampe kế A1 chỉ 1,2 A, ampe kế A chỉ 1,8 A.

a) Tính hiệu điện thế UAB của đoạn mạch.
b) Tính điện trở R2.
Bài làm:
a) Ta nhận thấy UAB= U1 = R1.I1 = 10.1,2 = 12 V.
b) Cường độ dòng điện chạy qua R2 là I2 = I – I1 = 1,8 – 1,2 = 0,6 A.
Ω
Xem thêm bài viết khác
- Giải bài 1 vật lí 9: Sự phụ thuộc của cường độ dòng điện vào hiệu điện thế giữa hai đầu dây dẫn.
- Khung dây trong hình 28.3 quay theo chiều nào?
- Quan sát lại thí nghiệm ở hình 42.2 và cho biết, trong ba tia sáng tới thấu kính, tia nào qua thấu kính truyền thẳng không bị đổi hướng ? Tìm cách kiểm tra điều này. sgk Vật lí 9 trang 114
- Xem bảng 1 SGK và cho biết dùng động cơ điện và máy phát điện để thực hiện việc chuyển hóa năng lượng có gì lợi so với các máy khác. sgk Vật lí 9 trang 164
- Đường sức từ có chiều đi vào cực nào và đi ra cực nào của thanh nam châm?
- Giải bài 5 vật lí 9: Đoạn mạch song song
- Hướng dẫn giải câu 2 bài 1: Điện trở của dây dẫn Định luật ôm
- Có khi nào em thu được "ánh sáng màu đen" sau khi trộn không ? sgk Vật lí 9 trang 143
- Giải câu 5 bài 59: Năng lượng và sự chuyển hóa năng lượng sgk Vật lí 9 trang 156
- Kết luận trên có còn đúng trong trường hợp tia sáng truyền từ nước sang không khí hay không ? Đề xuất một phương án thí nghiệm để kiểm tra dự đoán đó. sgk Vật lí 9 trang 109
- Giải câu 4 bài 52: Ánh sáng trắng và ánh sáng màu sgk Vật lí 9 trang 138
- Trả lời câu hỏi C3,C4 bài 50: Kính lúp sgk Vật lí 9 trang 134