Một bếp điện khi hoạt động bình thường có điện trở
Bài 1: Trang 47 - SGK vật lí 9
Một bếp điện khi hoạt động bình thường có điện trở R = 80Ω và cường độ dòng điện qua bếp khi đó là I = 2,5A.
a) Tính nhiệt lượng mà bếp tỏa ra trong 1s.
b) Dùng bếp điện để đun sôi 1,5l nước có nhiệt độ ban đầu là 25oC thì thời gian đun nước là 20 phút. Coi rằng nhiệt lượng cung cấp để đun sôi nước là có ích, tính hiệu suất của bếp. Cho biết nhiệt dung riêng của nước là c = 4 200J/kg.K.
c) Mỗi ngày sử dụng bếp điện này 3 giờ. Tính tiền điện phải trả cho việc sử dụng bếp điện đó trong 30 ngày, nếu giá 1kW.h là 700 đồng.
Bài làm:
a) Nhiệt lượng mà bếp tỏa ra trong 1s là: Q = I2Rt = 2,52.80.1 = 500 J.
b) Nhiệt lượng cần để bếp điện để đun sôi 1,5l nước có nhiệt độ ban đầu là 25oC trong 20 phút là:
Q = mc(t2 – t1) = 4200.1,5.(100-25) = 472500 J
Nhiệt lượng mà bếp tỏa ra trong 20 phút là: QTP = 500.60.20 = 600000 J.
=>Hiệu suất của bếp đạt được là:
78,5%
c) Điện năng bếp tiêu thụ trong 30 ngày là: A = P.t = I2Rt = 2,52.80.3.30 = 45000 W.h = 45 kW.h
=>Tiền điện phải trả cho bếp điện trong 1 tháng là : 45.700 = 315000 đồng.
Xem thêm bài viết khác
- Giải bài 17 vật lí 9: Bài tập vận dụng định luật Jun Len-xơ
- Giải bài 13 vật lí 9: Điện năng Công của dòng điện
- Trả lời câu hỏi C1,C2 bài 40: Hiện tượng khúc xạ ánh sáng sgk Vật lí 9 trang 109
- Từ đó hãy cho biết, để sử dụng tiết kiệm điện năng thì:
- Nếu tăng hiệu điện thế ở hai đầu đường dây thì có lợi gì ? Muốn vậy, chúng ta phải giải quyết những vấn đề gì ? sgk Vật lí 9 trang 99
- Áp dụng quy tắc bàn tay trái, xác định chiều dòng điện chạy qua đoạn dây dẫn AB trong hình 27.3.
- Giải câu 23 bài 58: Tổng kết chương III: Quang học sgk Vật lí 9 trang 152
- Giải bài 25 vật lí 9: Sự nhiễm từ của sắt, thép Nam châm điện
- Đổi đầu một trong hai nam châm rồi đưa chúng lại gần nhau. Có hiện tượng gì xảy ra với các nam châm?
- Giải câu 25 bài 58: Tổng kết chương III: Quang học sgk Vật lí 9 trang 152
- Giải câu 8 bài 42: Thấu kính hội tụ sgk Vật lí trang 115
- Tính điện trở của đoạn dây đồng dài l = 4 m có tiết diện tròn, đường kính d = 1 mm