Phải treo một vật có trọng lượng bằng bao nhiêu vào một lò xo có độ cứng k = 100 N/m để nó dãn 10 cm?
Câu 3: SGK trang 74:
Phải treo một vật có trọng lượng bằng bao nhiêu vào một lò xo có độ cứng k = 100 N/m để nó dãn 10 cm?
A. 1 000 N
B. 100 N
C. 10 N
D. 1 N
Bài làm:
Chọn đáp án C.
Giải thích:
Để lò xo giãn 10 cm thì lực tác dụng lên lò xo là F = 100.10.10-2 = 10 (N).
Lực đàn hồi phải cân bằng với trọng lượng của vật.
Xem thêm bài viết khác
- Nêu định nghĩa và ý nghĩa của thế năng: a) trọng trường
- Giải câu 1 bài 28: Cấu tạo chất. Thuyết động học phân tử chất khí sgk vật lí 10 trang 154
- Nêu cách vẽ đồ thị tọa độ thời gian của một chuyển động thẳng đều.
- Giải câu 5 bài 35: Biến dạng cơ của vật rắn sgk vật lí 10 trang 192
- Giải bài 37 vật lí 10: Các hiện tượng bề mặt của chất lỏng
- Giải câu 4 Bài 30: Quá trình đẳng tích. Định luật Sác- lơ sgk vật lí 10 trang 162
- Giải câu 9 bài 37: Các hiện tượng bề mặt của chất lỏng sgk vật lí 10 trang 203
- Momen của ngẫu lực là:
- Trọng lượng của một vật là gì? Viết công thức của trọng lực tác dụng lên một vật.
- Giải câu 8 bài 38: Sự chuyển thể của các chất sgk vật lí 10 trang 210
- Một ô tô đang chạy thẳng đều với tốc độ 40 km/h bỗng tăng ga chuyển động nhanh dần đều
- Hãy vận dụng quy tắc momen lực vào các trường hợp sau: