Hai điện trở R1 = 50 ôm, R2 = 100 ôm được mắc nối tiếp vào hai đầu một đoạn mạch, cường độ dòng điện qua mạch là 0,16 A. Tính hiệu điện thế qua hai đầu mỗi điện trở, và hiệu điện thế ở hai đầu đoạn mạch.
2. Hai điện trở R1 = 50
, R2 = 100
được mắc nối tiếp vào hai đầu một đoạn mạch, cường độ dòng điện qua mạch là 0,16 A. Tính hiệu điện thế qua hai đầu mỗi điện trở, và hiệu điện thế ở hai đầu đoạn mạch.
Bài làm:
Có R1 nt R2 nên I = I1 = I2 = 0,16A
U1 = I1 . R1 = 0,16 . 50 = 8 V
U2 = I2 . R2 = 0,16 . 100 = 16 V
R1 nt R2
U = U1 + U2 = 8 + 16 = 24 V
Xem thêm bài viết khác
- 1. Hãy so sánh cấu tạo hóa học và cấu trúc không gian của ARN với ADN.
- II. Tổng hợp ARN
- Kể tên ba nguyên tố có tính chất hóa học tương tự natri; flo.
- Giải câu 11 trang 71 khoa học tự nhiên VNEN 9 tập 2
- Tại sao khi tay, chân hay người bị ướt nước thì không được cầm vào các phích cắm, dây điện của các dụng cụ điện?
- Hãy kể một số trường hợp trong thực tế đời sống sản xuất phải dùng đến kính lúp
- 1. Cấu tạo hóa học của ARN
- Điện trở của vật dẫn là đại lượng
- Khoa học tự nhiên 9 Bài 21: Mối quan hệ giữa gen và tính trạng
- Tìm hiểu xem kính của người già đeo khi đọc sách, kính của một số bạn trong lớp đeo là loại thấu kính nào?
- Vôn kế trong sơ đồ nào ở hình 7.8 có chỉ số khác 0?
- Chứng minh công thức tính điện trở của đoạn mạch song song gồm hai điện trở R1 và R2