Hãy tính nhiệt lượng Q mà nước và bình nhôm nhận được trong thời gian đó.
Câu 2. (Trang 45 SGK vật lí 9)
Hãy tính nhiệt lượng Q mà nước và bình nhôm nhận được trong thời gian đó.
Bài làm:
Theo công thức tính nhiệt lượng theo nhiệt dung riêng, ta có trong 300s:
- Nhiệt lượng mà nước thu được là: Q1 = c1m1 ∆to = 4200.0,2.9,5 = 7980 J.
- Nhiệt lượng mà bình nhôm thu được là: Q2 = c2m2 ∆to = 880.0,078.9,5 = 652 J.
=>Tổng nhiệt lượng nước và bình nhôm nhận được là : Q = Q1 + Q2 = 7980 + 652 = 8632 J.
Xem thêm bài viết khác
- Giải bài 50 vật lí 9: Kính lúp
- Giải bài 14 vật lí 9: Bài tập về công suất điện và điện năng sử dụng
- Rắc đều một lớp mạt sắt lên tấm nhựa trong, phẳng. Đặt tấm nhựa này lên trên một thanh nam châm rồi gõ nhẹ.
- Hãy làm thí nghiệm kiểm tra dự đoán của em bằng cách bật công tắc cho dòng điện đi vào khung dây của mô hình.
- Giải bài 59 vật lí 9: Năng lượng và sự chuyển hóa năng lượng
- Nhận xét về sự sắp xếp của các kim nam châm nằm dọc theo một đường sức từ (hình 23.3).
- Nghiên cứu sơ đồ hình 26.4 để nhận biết các bộ phận chính của hệ thống chuông báo động và cho biết:
- Giải bài 10 vật lí 9: Biến trở Điện trở dùng trong kĩ thuật
- Hãy cho biết năng lượng của nước trong hồ chứa đã biến đổi từ dạng nào sang dạng nào qua các bộ phận: ống dẫn nước, tuabin, máy phát điện. sgk Vật lí 9 trang 161
- Giải câu 9 bài 56: Các tác dụng của ánh sáng sgk Vật lí 9 trang 148
- Giải bài 54 vật lí 9: Sự trộn các ánh sáng màu
- Nếu thấy vật màu trắng, vật màu đỏ, vật màu xanh lục thì có ánh sáng màu nào truyền từ vật đến mắt ta ? sgk Vật lí 9 trang 144