Hiệu điện thế giữa anôt và catôt của một ống Cu- lít- giơ là 10 kV. Tính tốc độ và động năng cực đại của các êlectron, khi đập vào atôt.
Câu 6: SGK Vật lí 12 – Trang 146:
Hiệu điện thế giữa anôt và catôt của một ống Cu- lít- giơ là 10 kV. Tính tốc độ và động năng cực đại của các êlectron, khi đập vào atôt.
Cho biết khối lượng và điện tích của êlectron:
me = 9,1.10-31 kg; -e = -1,6. 10-19 C.
Bài làm:
Áp dụng định luật biến thiên động năng, ta có: Wđ – 0 = Ađiện trường
Wđ = Ađiện trường = e.U = 1,6.10-19 . 10.103 = 1,6.10-15 (J)
Mà Wđ =
.m.v2
$v = \sqrt{\frac{2W_{đ}}{m}} = \sqrt{\frac{2.1,6.10^{-15}}{9,1.10^{-31}}} = 5,93.10^{7}$
Xem thêm bài viết khác
- Nêu cách biểu diễn một dao động điều hòa bằng một vectơ quay
- Giải vật lí 12: Bài tập 1 trang 216 sgk
- Giải vật lí 12: bài tập 5 trang 165 sgk
- Hạ âm và siêu âm có cùng bản chất không?
- Giải bài 19 vật lí 12: Thực hành khảo sát đoạn mạch xoay chiều có R, L, C mắc nối tiếp
- Giải bài 38 vật lí 12: Phản ứng phân hạch
- Các máy phát điện xoay chiều nói chung dựa trên nguyên tắc nào?
- Giải vật lí 12: Bài tập 4 trang 187 sgk
- Giải bài 13 vật lí 12: Các mạch điện xoay chiều
- Giải bài 14 vật lí 12: Mạch có R, L, C mắc nối tiếp.
- Giải vật lí 12: Bài tập 6 trang 198 sgk
- Giải bài 9 vật lí 12: Sóng dừng