Giải câu 1 bài 30: Giải bài toán về hệ thấu kính sgk Vật lí 11 trang 195
Hướng dẫn giải các bài tập cuối bài
Câu 1: Trang 195 Sgk Vật lí lớp 11

Một học sinh bố trí thí nghiệm theo sơ đồ Hình 30.5
Thấu kính phân kì L1 có tiêu cự f1 = - 10cm. Khoảng cách từ ảnh S'1 tạo bởi L1 đến màn có giá trị nào ?
A. 60cm
B. 80cm
C. Một giá trị khác A,B
D. Không xác định được, vì không có vật nên L1 không tạo được ảnh
Bài làm:
Chùm tia tới là chùm song song:
=> d =
=>d' =f1 = -10cm <0
S1 là ảnh ảo nằm tại tiêu điểm ảnh F', tức là trước thấu kính và cách thấu kính 10cm.
Khoảng cách từ ảnh S1 tạo bởi (L1) đến màn bằng :
S1H = S1O + OH = |d'|+l = 10+70=80cm
Chọn đáp án B
Xem thêm bài viết khác
- Giải câu 6 bài 29: Thấu kính mỏng sgk Vật lí 11 trang 189
- Câu 7 trang 33: Trên vỏ của một tụ điện có ghi 20
- Giải câu 4 bài 30: Giải bài toán về hệ thấu kính sgk Vật lí 11 trang 195
- Hiệu điện thế giữa anot và catot của một súng electron là 2500 V, tính tốc độ của electron mà súng phát ra. Cho biết khối lượng của electron là 9,1.10-31 kg.
- Chiết suất tỉ đối của môi trường (2) đối với môi trường (1) là gì?
- Thế nào là phản xạ toàn phần?
- Giải bài 34 vật lí 11: Kính thiên văn
- Phát biểu nào dưới đây là sai? Lực từ tác dụng lên phần tử dòng điện
- Giải vật lí 11 câu 1 trang 128: Phát biểu các định nghĩa:
- Giải bài 3 vật lí 11: Điện trường và cường độ điện trường. Đường sức điện
- Trình bày hiện tượng nhiễm điện do hưởng ứng và giải thích nó bằng thuyết electron.
- Hai dòng điện đồng phẳng: dòng thứ nhất thẳng dài, I1 = 2 A; dòng thứ 2 hình tròn, tâm O2 cách dòng thứ nhất 40 cm, bán kính R2 = 20 cm, I2 = 2 A. Xác định cảm ứng từ tại O2.