Giải câu 5 bài 36: Sự nở vì nhiệt của vật rắn sgk vật lí 10 trang 197
Câu 5: trang 197 - sgk vật lí 10
Một thước thép ở 200C có độ dài 1000mm. Khi nhiệt độ tăng đến 400C, thước thép này dài thêm bao nhiêu?
A. 2,4 mm.
B. 3,2 mm.
C. 0,22 mm.
D. 4,2 mm.
Bài làm:
Để tính thước thép dài bao nhiêu ta sử dụng công thức tính độ nở dài của vật rắn:
∆l = αl0∆t (1)
Với l0 là chiều dài ban đầu của thanh thép, l0 = 1000mm.
Tra bảng 36.2 ( sgk - 195 ) để tìm hệ số nở dài của thép α = 11.10-6K-1.
Thước thép tăng nhiệt độ từ t1 = 200C đến t2 = 400C ta tính độ tăng nhiệt độ của chúng:
∆t = t2 - t1 = 40 - 20 = 200C
Thay số vào công thức (1) ta được:
∆l = 11.10-6.1000.20 = 0,22 mm.
Vậy thước thép dài thêm 0,22mm.
Chọn C
Xem thêm bài viết khác
- Giải câu 6 trang 58 sgk: Cho hai lực đồng quy có cùng độ lớn.
- Trong trường hợp nào các vật rơi tự do với cùng một gia tốc g?
- Nêu cách vẽ đồ thị tọa độ thời gian của một chuyển động thẳng đều.
- Giải câu 3 bài 37: Các hiện tượng bề mặt của chất lỏng sgk vật lí 10 trang 202
- Nếu lấy mốc thời gian là lúc 5 giờ 15 phút thì sau ít nhất bao lâu, kim phút đuổi kịp kim giờ?
- Giải bài 6 vật lí 10: Tính tương đối của chuyển động – Công thức cộng vận tốc
- Thả một hòn đá từ độ cao h xuống đất, hòn đá rơi trong 1 s. Nếu thả hòn đá đó từ độ cao 4 h xuống đất thì hòn đá sẽ rơi trong bao lâu?
- Tính gia tốc của vật
- Momen của ngẫu lực là:
- Một cánh quạt quay với tần số 400 vòng/phút. Cánh quạt dài 0,8 m. Tính tốc độ dài và tốc độ góc của một điểm ở đầu cánh quạt.
- Hãy chỉ ra cặp “lực và phản lực” trong các tình huống sau:
- Dùng một đồng hồ đo thời gian có độ chia nhỏ nhất 0,001 s để đo n lần thời gian rơi tự do của một vật bắt đầu từ điểm A (vA = 0) đến điểm B, kết quả cho trong bảng.