Giải vật lí 12: Bài tập 4 trang 203 sgk
Bài tập 4: trang 203 - sgk vật lí 12
Xét phản ứng
![]()
a) Xác định năng lượng tỏa ra bởi phản ứng đó ( tính ra MeV và ra J ).
b) Tính khối lượng đơteri cần thiết để có thể thu được năng lượng nhiệt hạch tương đương với năng lượng tỏa ra khi đốt 1 kg than.
Cho biết:
![]()
![]()
![]()
Bài làm:
Năng lượng tỏa ra khi đốt 1kg than là 30 000kJ.
Xét phản ứng:
![]()
a) Năng lượng tỏa ra:
W = ( mH + mH - mHe - mn ).c2
= ( 2,0135u + 2,0135u - 3,0149u - 1,0087u).c2
= 3,4.10-3.u.c2 = 3,4.10-3.931,5MeV = 3,1671 MeV
= 3,1671.1,6.10-13J = 5,07.10-13(J)
b) Mỗi phản ứng cần 2 hạt
và cho ra một hạt$_{2}^{3}\textrm{H}$
Đốt 1kg than cho 3.107J tương đương với năng lượng tỏa ra bởi N hạt![]()
N=
=5,917.1019 hạt
Mỗi phản ứng cần 2 hạt
:
Khối lượng Dơteri tổng cộng phải cần đến là:
M=![]()
Xem thêm bài viết khác
- Giải vật lí 12: Bài tập 3 trang 216 sgk
- Vật lí 12 câu 11 trang 80: Chọn câu đúng:
- Giải bài 37 vật lí 12: Phóng xạ
- Nêu những đặc điểm của sự truyền sóng vô tuyến trong khí quyển.
- Trong một thí nghiệm Y-âng, hai khe F1, F2cách nhau một khoảng a = 0,8 mm, khe F được chiếu sáng bằng bức xạ tử ngoại, bước sóng 360 nm.
- Giải vật lí 12: Bài tập 1 trang 173 sgk
- Điểm nào dưới đây không thuộc về nội dung của thuyết điện từ Mắc-xoen?
- Câu 9: Điện áp tức thời giữa hai đầu của một đoạn mach xoay chiều là
- Phát biểu mối quan hệ giữa sự biến thiên theo thời gian của điện trường và từ trường.
- Nêu công thức tính chu kì con lắc
- Nếu cấu tạo và nguyên tắc hoạt động của động cơ không đồng bộ ba pha.
- Trên một bóng đèn có ghi 220 V 100W, nối đèn ấy vào mạng điện xoay chiều có U = 220 V. Xác định: