Ngay sau đó 3 s vật có động lượng (kg.m/s) là:
Câu 7: Trang 127 sgk vật lí 10
Một vật nhỏ khối lượng m = 2 kg trượt xuống một đường thẳng nhẵn tại một điểm xác định có vận tốc 3 m/s, sau đó 4 s có vận tốc 7 m/s, tiếp ngay sau đó 3 s vật có động lượng (kg.m/s) là:
A. 6.
B. 10.
C. 20.
D. 28.
Chọn đáp án đúng.
Bài làm:
Chọn đáp án C.
Giải thích:
Gia tốc của chuyển động là: ![]()
Vận tốc của vật tại thời điểm xét là: v = 7 + 1.3 = 10 m/s
Động lượng của vật là: p = m.v = 2.10 = 20 kg.m/s
Xem thêm bài viết khác
- Giải câu 2 bài 30: Quá trình đẳng tích. Định luật Sác- lơ sgk vật lí 10 trang 162
- Tính động năng của một vận động viên có khối lượng 70 kg chạy đều hết quãng đường 400 m trong thời gian 45 s.
- Công có thể biểu thị bằng tích của
- Giải câu 1 bài 28: Cấu tạo chất. Thuyết động học phân tử chất khí sgk vật lí 10 trang 154
- Nêu những đặc điểm của chuyển động thẳng đều
- Tốc độ trung bình là gì?
- Khi đó, vật ở độ cao bằng bao nhiêu?
- Giải câu 7 bài 35: Biến dạng cơ của vật rắn sgk vật lí 10 trang 192
- Trong trường hợp nào thì xe khó bị đổ nhất? dễ bị đổ nhất?
- Dùng một đồng hồ đo thời gian có độ chia nhỏ nhất 0,001 s để đo n lần thời gian rơi tự do của một vật bắt đầu từ điểm A (vA = 0) đến điểm B, kết quả cho trong bảng.
- Cho hai lực đồng quy có độ lớn bằng 9 N và 12 N.
- Giải bài 39 vật lí 10: Độ ẩm của không khí