Tính khối lượng quặng hematit chứa 60% Fe2O3 cần thiết để sản xuất được 1 tấn gang chứa 96% sắt. Biết hiệu suất của quá trình là 80%
6. Tính khối lượng quặng hematit chứa 60% Fe2O3 cần thiết để sản xuất được 1 tấn gang chứa 96% sắt. Biết hiệu suất của quá trình là 80%
Bài làm:
Có 1 tấn gang chứa 960 kg sắt
Coi 960 kg sắt là 960 g sắt.
nFe = 960 : 56 = 17,14 mol
PTHH: ![]()
8,57
17,14
$m_ {Fe_{2}O_{3}}$lí thuyết = 8,57 . 160 = 1371,2 (g)
Mà hiệu suất quá trình sản xuất là 80%
$m_ {Fe_{2}O_{3}}$thực tế = 1371,2 : 80% = 1714 (g)
mquặng = 1714 : 60% = 2856,67 (g)
Vậy để sản xuất được 1 tấn gang chứa 96% sắt ta cần 2,85667 tấn quặng hemantit chứa 60% Fe2O3
Cách 2:
PTHH: ![]()
tỉ lệ 160 2.56
P/ư m 960 (kg)
$m_ {Fe_{2}O_{3}}$lí thuyết =
= 1371(kg)
tương tự..
Xem thêm bài viết khác
- 1. Cấu tạo hóa học của ARN
- Câu 3: Cho F1 giao phấn với 3 cây khác nhau thu được kết quả như sau:
- 4. Ý nghĩa của tương quan trội - lặn
- Tính hiệu điện thế hiệu dụng ở hai đầu cuộn thứ cấp khi mạch hở
- Nếu dây chiều dài l có điện trở R thì các dây kia sẽ có điện trở bằng bao nhiêu? Tiến hành thí nghiệm, ghi kết quả vào bảng 10.1. Hãy rút ra nhận xét về sự phụ thuộc của điện trở dây dẫn vào chiều dài của dây.
- Có bốn ampe kế với giới hạn đo như sau: 5 A, 5 mA, 2 A, 50 mA. Cho biết ampe kế nào được sử dụng thích hợp để đo cường độ dòng điện chạy qua dụng cụ điện tương ứng nào ở bảng 7.1?
- Một loại quặng boxit chứa 48,5% Al2O3. Từ 1 tấn quặng boxit nói trên có thể điều chế được bao nhiêu kilogam nhôm? (Biết hiệu suất của của quá trình điều chế là 90%)
- Vôn kế trong sơ đồ nào ở hình 7.8 có chỉ số khác 0?
- Biến trở là gì? Có những kí hiệu nào mô tả biến trở trong mạch điện? Vẽ hình minh họa.
- Tính phần điện năng mà dòng điện đã truyền cho nước
- Nêu ứng dụng của gang và thép
- Đối chiếu kết quả thu được từ thí nghiệm và phép vẽ ảnh, hoàn thiện kết luận về đặc điểm ảnh của vật tạo bởi thấu kính, ghi vào bảng 54.3