Trên nhãn của một ấm điện có ghi 220 V – 1000 W.
Câu 8: SGK trang 49:
Trên nhãn của một ấm điện có ghi 220 V – 1000 W.
a, Cho biết ý nghĩa của các số ghi trên dây.
b, Sử dụng ấm điện với điện thế 220 V để đun sôi 2 (l) nước từ 250 C. Tính thời gian đển đun nước, biết hiệu suất của ấm là 90% và nhiệt dung riêng của nước là 4190 J/(kg.K).
Bài làm:
a, 220 V: Cho biết điện áp định mức của ấm, khi sử dụng hiệu điện thế 220 V đặt vào ấm thì ấm hoạt động bình thường và ở trạng thái tốt nhất.
1000 W: Cho biết khi ấm hoạt động với hiệu điện thế định mức thì sẽ tiêu thụ một công suất là 1000 W.
b, Đổi 2 (l) = 2 (kg).
Nhiệt lượng của ấm cần thu vào để làm nước trong ấm tăng từ 250 C lên 1000 C là:
Qthu = m.c.
, với
= T2 – T1 = 100 – 25 = 750C.
Điện năng tiêu thụ lí thuyết của ấm là: Alt = U.I.t = P.t.
Thưc tế, do hiệu suất của ấm là 90%, nên điện năng tiêu thụ của ấm là A = 0,9.P.t = 0,9.Qthu
0,9.P.t = m.c.
.
$t = \frac{m.c.\triangle T}{0,9P} = \frac{2.4190.75}{0,9.1000} \approx 698$ (s).
Xem thêm bài viết khác
- Hai dòng điện I1 = 3 A, I2 = 2 A chạy trong hai dây dẫn thẳng dài, song song cách nhau 50 cm theo cùng một chiều. Xác định những điểm tại đó $\overrightarrow{B} = \overrightarrow{0}$.
- Phát biểu định nghĩa từ trường.
- Giải bài 24 vật lí 11: Suất điện động cảm ứng
- Giải câu 7 bài 28: Lăng kính sgk Vật lí 11 trang 179
- Giải câu 4 bài 29: Thấu kính mỏng sgk Vật lí 11 trang 189
- Trong một từ trường đều có $\overrightarrow{B}$ thẳng đứng, cho một dòng các ion bắt đầu đi vào từ trường từ điểm A và đi ra tại điểm C,
- Một electron được thả không vận tốc ban đầu ở sát bản âm, trong điện trường đều ở giữa hai bàn kim loại phẳng, điện tích trái dấu.
- Giải bài 13 vật lí 11: Dòng điện trong kim loại
- Tính nhiệt lượng tỏa ra trong R
- Công của nguồn điện có mối liên hệ gì với điện năng tiêu thụ trong mạch điện kín? Viết công thức tính công và công suất điện.
- Giải câu 4 bài 30: Giải bài toán về hệ thấu kính sgk Vật lí 11 trang 195
- Câu 7 trang 33: Trên vỏ của một tụ điện có ghi 20