Trong một thí nghiệm Y-âng với a = 2 mm, D = 1,2 m, người ta đo được i = 0,36 mm. Tính bước sóng $\lambda $ và tần số f của bức xạ?
Câu 8: SGK Vật lí 12 – Trang 133:
Trong một thí nghiệm Y-âng với a = 2 mm, D = 1,2 m, người ta đo được i = 0,36 mm. Tính bước sóng
và tần số f của bức xạ?
Bài làm:
Ta có:
$\Rightarrow $ $\lambda = \frac{a.i}{D} = \frac{2.0,36}{1,2} = 0,6$ $\mu m$.
Tần số của bức xạ là: f =
(Hz).
Xem thêm bài viết khác
- Câu 7 bài 10 trang 55 sgk
- Giải bài 4 vật lí 12: Dao động tắt dần. Dao động cưỡng bức
- Giải vật lí 12: Bài tập 2 trang 180 sgk
- Giải vật lí 12: bài tập 5 trang 162 sgk
- Sóng điện từ có tần số 12 MHz thuộc loại sóng nào dưới đây ?
- Giải vật lí 12: Bài tập 3 trang 173 sgk
- Câu 4 trang 17 SGK Vật lí 12 Hãy chọn câu đúng
- Giải câu 9 bài 30: Hiện tượng quang điện. Thuyết lượng tử ánh sáng sgk vật lí 12 trang 158
- Giải vật lí 12 câu 7 trang 133: Chọn câu đúng.
- Vật lí 12 câu 11 trang 80: Chọn câu đúng:
- Giải bài 10 vật lí 12: Đặc trưng vật lí của âm
- Giải câu 5 bài 30: Hiện tượng quang điện. Thuyết lượng tử ánh sáng sgk vật lí 12 trang 158